Mới nhất Tin nóng Media Magazine Infographic Tin ảnh

Sai số CMND trên sổ đỏ có làm ảnh hưởng đến quyền sử dụng đất không?

08:31, 05/04/2021
Chứng minh nhân dân của chủ sử dụng đất ghi trên sổ đỏ là điều cần thiết, để xác định rõ hơn về nhân thân và quyền của họ đối với thửa đất.

Sai số CMND trên sổ đỏ có ảnh hưởng không?

Theo Điểm a Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT được sửa đổi tại Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được cấp sổ đỏ thể hiện như sau:

“Cá nhân trong nước thì ghi “Ông” (hoặc “Bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân (nếu có), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi “CMND số:…”; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi “CMQĐ số:…”; trường hợp thẻ Căn cước công dân thì ghi “CCCD số:…”; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân thì ghi “Giấy khai sinh số…”

Còn theo Điểm g Khoản 1 Điều 17 Thông tư số 23/2014 sửa đổi tại Thông tư số 33/2017 có nêu, người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được xác nhận thay đổi số CMND, số thẻ Căn cước công dân trên sổ đỏ đã cấp theo nhu cầu.

Như vậy, số CMND hiện tại và số CMND trên sổ đỏ không giống nhau không ảnh hưởng tới quyền của người sử dụng đất.

Số CMND hiện tại và số CMND trên sổ đỏ không giống nhau không ảnh hưởng tới quyền của người sử dụng đất. Ảnh minh họa.
Số CMND hiện tại và số CMND trên sổ đỏ không giống nhau không ảnh hưởng tới quyền của người sử dụng đất. Ảnh minh họa.

Thủ tục xác nhận thay đổi số CMND trên sổ đỏ?

Nếu có nhu cầu xác nhận thay đổi số CMND trên sổ đỏ, bạn chuẩn bị đơn đăng kí biến động theo mẫu số 09/ĐK; bản gốc sổ đỏ đã cấp, Bản sao Giấy CMND và Giấy xác nhận của cơ quan công an có thẩm quyền về việc thay đổi CMND; bản sao chứng thực Sổ hộ khẩu (nếu chưa thay đổi thông tin số CMND trong Sổ hộ khẩu thì phải thực hiện trước khi xác nhận thay đổi số CMND trên sổ đỏ). Sau đó, nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai, Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất.

Sau 10 ngày kể từ khi nhận hồ sơ hợp lệ, Văn phòng đăng ký đất đai phải xác nhận việc thay đổi số CMND vào trang 3 hoặc trang 4 của Giấy chứng nhận đã cấp.

Sự kiện liên quan

    Xem thêm sự kiện

    Xem thêm